ยินดีต้อนรับเข้าสู่ Reef and Fish เรามาสร้างสังคมคนรักปลาทะเลร่วมกันนะครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาทองญี่ปุ่น!? Odontanthias  (อ่าน 105 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ichthyologyboi

• Newbie
  • *
ปลาทองญี่ปุ่น!? Odontanthias
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 04:44:37 PM »

Odontanthias borbonius (Valenciennes, 1828) หรือ ที่เราเรียกติดปากในบ้านเราว่า ปลาทองญี่ปุ่น

ถึงแม้ว่าจะถูกเรียกว่าเป็นปลาทองญี่ปุ่น แต่ในตลาดบ้านเราก็ไม่ได้นำเข้ามาจากญี่ปุ่นแต่อย่างใด ส่วนมากจะมาจาก อินโดนีเซีย ซะมากกว่า
ปลาทองบอร์โบเนียส สามารถพบได้ตั้งแต่ทะเล Coral sea ในควีนส์แลนด์ อินโด-แปซิฟิก East-African coast
จนถึง Marina Island ขึ้นไปถึงทะเลญี่ปุ่นและไต้หวันกันเลยทีเดียว

เรื่องการดูแล

ระดับความยาก    : ปานกลาง - ง่าย
ความดุ             : ดุกับปลาที่รูปร่างไกล้เคียงกัน หรือชนิดเดียวกัน ไม่ควรเลี้ยงรวมเพราะตีกัน เปียหางไม่สวย
อุณภูมิ             : เนื่องจากปลาทองญี่ปุ่น เป็นปลาที่อยู่ในน้ำที่ลึกมากๆ อุณภูมิ ไม่ควรเกิน 25 - 27 °C
Reef safe       : ไม่เป็นอันตรายกับปะการัง
Critter safe    : เป็นอันตรายกับกุ้งที่เล็กกว่าปาก
Max size        : อ้างอิงจาก fishbase คือ 15 cm

อ้างอิงจาก : https://www.fishbase.se/summary/23333
                https://fishesofaustralia.net.au/home/species/5363

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2020, 04:52:34 PM โดย Ichthyologyboi »

ออฟไลน์ Sir-t

• RF Admin
  • Jr. Member
Re: ปลาทองญี่ปุ่น!? Odontanthias
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 05:17:50 PM »
สุดยอดครับ

ออฟไลน์ Atoll

• RF Admin
  • Newbie
Re: ปลาทองญี่ปุ่น!? Odontanthias
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 10:45:34 PM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ   :)

ออฟไลน์ Sitrapong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2020, 02:07:39 PM »
ตู้60เลี้ยง3ตัวได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Sir-t

• RF Admin
  • Jr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2020, 02:17:09 PM »
เลี้ยงได้สบายๆครับ

ออฟไลน์ Sitrapong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2020, 04:19:33 PM »
เลี้ยงได้สบายๆครับ
ขอบคุณมากครับ