ยินดีต้อนรับเข้าสู่ Reef and Fish เรามาสร้างสังคมคนรักปลาทะเลร่วมกันนะครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เครดิตคุณไก่ วิธีแก้ปัญหาเบื้องต้นเวลาปลากัดกัน  (อ่าน 567 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sir-t

• RF Admin
  • Jr. Member
ข้อมูลเก่าที่ผมเคยลงไว้กลุ่ม RF1 ที่โดนปิด

มีปลาเก่าอยู่ในตู้แล้ว แล้วซื้อปลาใหม่มาลง เกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้นไล่กัดกัน  จะทำอย่างไงดี

อันนี้ไก่สอบถามจะลูกค้ามาอีกทีนะครับ วิธีที่คุณลูกค้า ทำคือจับปลาใส่กล่องพักปลาที่มีช่องกั้นไว้ ให้ปลาเห็นหน้ากันทุกวัน จนครบ 1 เดือน
ให้เอาที่กั้นออกแล้วสังเกตุว่ายังกัดกันอีกไหม ถ้ากัดกันอยู่ให้กั้นปลาต่อไปอีก

จนกว่าเอาที่กั้นปลาออกแล้วไม่กัดกัน ถึงจะปล่อยลงไปในตู้ได้
ส่วนปลาคู่นี้ใช้เวลาในการพัก ไม่กัดกันอยู่ในกล่องเป็นเวลา 3 เดือนครับ

เอาไว้เป็นทางเลือกอีกวิธีนึงเวลาลงปลาแล้วกัดกันผิดพลาดประการใดติชมได้ครับ

#reefandfish